image banner
Quy định về hành vi gây sức ép tâm lý xâm phạm trái phép chỗ ở hợp pháp của người khác?
Lượt xem: 238
Một thanh niên khu vực gia đình tôi sinh sống có hành vi gây sức ép về tinh thần cho một nhà dân để thuê cửa hàng kinh doanh, mặc dù chưa thỏa thuận được giá cả. Vậy hành vi trên có bị xử lý hình sự hay không?   Nguyễn Thị Hà ( Thái Bình)

Câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

 

Tại Điều 158 Bộ luật Hình sự quy định về “Tội xâm phạm chỗ ở của người khác” như sau:

 

Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây xâm phạm chỗ ở của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

a) Khám xét trái pháp luật chỗ ở của người khác;

b) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực, gây sức ép về tinh thần hoặc thủ đoạn trái pháp luật khác buộc người khác phải rời khỏi chỗ ở hợp pháp của họ;

c) Dùng mọi thủ đoạn trái pháp luật nhằm chiếm, giữ chỗ ở hoặc cản trở trái phép, không cho người đang ở hoặc quản lý hợp pháp chỗ ở được vào chỗ ở của họ;

d) Tự ý xâm nhập chỗ ở của người khác mà không được sự đồng ý của chủ nhà hoặc người quản lý hợp pháp.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Có tổ chức

b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn

c) Phạm tội 02 lần trở lên;

d) Làm người bị xâm phạm chỗ ở tự sát;

đ) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Cán bộ tư vấn: Lê Hà
image advertisement
image advertisement
image advertisement
Thống kê truy cập
  • Đang online: 21
  • Hôm nay: 788
  • Trong tuần: 35 039
  • Tất cả: 22233392