Thứ tư, 26/02/2020 (GMT+7)
Giá nông sản
Phí sử dụng đường bộ đối với xe Mô tô là bao nhiêu?

Kính gửi các anh chị, Em có một vấn đề muốn hỏi liên quan đến vấn đề thu phí sử dụng đường bộ như sau. Em thấy theo quy định của Nhà nước thì lệ phí sử dụng đối với xe mô tô dưới 100cm3 là 50,000đ, trên 100cm3 là 100,000đ. Nhưng hiện nay ở phường, cán bộ đi thu với mức chênh lệch thêm 20,000đ/xe. Khi em có thắc mắc "quy định nhà nước là 100,000đ sao lại thu của em 120,000đ (có ảnh biên lai đi kèm)" thì được cán bộ bảo là chỉ thị của cấp trên như vậy. Vậy cho em hỏi mức thu như vậy do cấp nào quy định và thu thế là đúng hay sai ạ? Khoản chênh lệch đó đi về đâu ạ? Trân trọng cảm ơn. Nguyễn Thị Tuyết Lan

Gửi bởi: NGUYỄN THỊ TUYẾT LAN
Trả lời:
Vấn đề bạn hỏi chúng tôi trả lời như sau:
Tại khoản 4 Điều 1 Quyết định số 17/2013/QĐ-UBND ngày 15/05/2013 của Ủy ban nhân dân tỉnh về việc quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí sử dụng đường bộ áp dụng đối với mô tô, xe chở hàng 4 bánh có gắn động cơ 1 xy lanh trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên Huế (đã đăng Công báo tỉnh Thừa Thiên Huế số 19+20 - ngày 25/5/2013) quy định mức thu phí như sau:
a) Đối với địa bàn các xã:
- Loại phương tiện chịu phí có dung tích xy lanh thấp hơn hoặc bằng 100 cm3: 50.000 đồng/năm;
- Loại phương tiện chịu phí có dung tích xy lanh trên 100 cm3: 100.000 đồng/năm;
- Xe chở hàng 4 bánh có gắn động cơ 1 xy lanh: 2.160.000 đồng/năm;
b) Đối với địa bàn các phường, thị trấn:
- Loại phương tiện chịu phí có dung tích xy lanh thấp hơn hoặc bằng 100 cm3: 70.000 đồng/năm;
- Loại phương tiện chịu phí có dung tích xy lanh trên 100 cm3: 120.000 đồng/năm;
- Xe chở hàng 4 bánh có gắn động cơ một xy lanh: 2.160.000 đồng/năm;
 
 

Gửi câu hỏi tư vấn pháp luật

Họ và tên: *
Tiêu đề : *
Nội dung câu hỏi: *
Địa chỉ:
Mã xác nhận: *