Thứ bảy, 05/12/2020 (GMT+7)
Giá nông sản
Hỏi về cơ quan có thẩm quyền giải quyết đăng ký kết hôn lần 2

Tôi năm nay 45 tuổi, đã ly hôn được 10 năm, nay tôi muốn kết hôn lần 2 nhưng không rõ quy định về việc làm thủ tục này có khác lần 1 hay không? Tôi muốn hỏi cơ quan thẩm quyền thực hiện việc đăng ký kết hôn lần 2 là nơi nào? Xin cảm ơn!

Gửi bởi: Lừ Kim Loan
Trả lời: Câu hỏi của bạn chúng tôi trả lời như sau:
Theo quy định tại Luật Hộ tịch năm 2014, cơ quan có thẩm quyền thực hiện việc đăng ký kết hôn lần hai là:
- Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ: Nam, nữ Việt Nam đăng ký kết hôn tại Việt Nam (khoản 1 Điều 17);
- Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của công dân Việt Nam (khoản 1 Điều 37): Thực hiện đăng ký kết hôn giữa:
  • Công dân Việt Nam với người nước ngoài;
  • Công dân Việt Nam cư trú ở trong nước với công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;
  • Công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài với nhau;
  • Công dân Việt Nam đồng thời có quốc tịch nước ngoài với công dân Việt Nam hoặc với người nước ngoài;
- Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của một trong hai bên người nước ngoài cư trú tại Việt Nam: Thực hiện đăng ký kết hôn khi có yêu cầu đăng ký kết hôn tại Việt Nam (khoản 1 Điều 37).
Trên đây là câu trả lời của chúng tôi. Hy vọng sẽ giúp được bạn./.
 
TVVPL: Hà Duyên
 

Gửi câu hỏi tư vấn pháp luật

Họ và tên: *
Tiêu đề : *
Nội dung câu hỏi: *
Địa chỉ:
Mã xác nhận: *