Thứ bảy, 05/12/2020 (GMT+7)
Giá nông sản
Quy định về nghĩa vụ cung cấp thông tin khi giao kết hợp đồng lao động

Em họ tôi mới học hết lớp 9 đã bỏ học để đi làm công nhân may kiếm tiền phụ giúp mẹ. Công ty may lại chỉ tuyển lao động có bằng cấp ba, nên em đã mượn bằng cấp ba của chị để xin đi làm công nhân may và được nhận vào. Xin hỏi nếu sau này em bị phát hiện là khai bằng cấp không đúng, thì em có vi phạm quy định nào của pháp luật về lao động không?

Gửi bởi: Nguyễn Ánh Mai
Trả lời:

Trường hợp em họ của bạn đã vi phạm quy định về nghĩa vụ cung cấp thông tin khi giao kết hợp đồng lao động tại khoản 2 Điều 16 Bộ luật Lao động năm 2019 (có hiệu lực từ 01/01/2020), theo đó:

Người lao động phải cung cấp thông tin trung thực cho người sử dụng lao động về họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, nơi cư trú, trình độ học vấn, trình độ kỹ năng nghề, xác nhận tình trạng sức khỏe và vấn đề khác liên quan trực tiếp đến việc giao kết hợp đồng lao động mà người sử dụng lao động yêu cầu.
 

                                               Thu Hà – Tư vấn viên pháp luật
 

                                                       

Gửi câu hỏi tư vấn pháp luật

Họ và tên: *
Tiêu đề : *
Nội dung câu hỏi: *
Địa chỉ:
Mã xác nhận: *