Chủ nhật, 05/07/2020 (GMT+7)
Giá nông sản
Quy định về di chúc hợp pháp?

Ông nội tôi bị tai biến, hiện nằm liệt trên giường nhưng đầu óc vẫn còn rất minh mẫn. Giờ ông muốn gọi tất cả con cháu đến và công khai lập di chúc. Vậy tôi có thể viết thay ông được không? Di chúc như thế nào được coi là hợp pháp?

Gửi bởi: Nguyễn Ngọc Văn
Trả lời:
Tại Khoản 1 Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015 quy định di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

Ông nội bạn hoàn toàn minh mẫn khi lập di chúc nhưng không tự tay viết thì có thể nhờ bạn viết hộ. Đây là trường hợp di chúc bằng văn bản có người làm chứng. Tại Điều 634 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

“Trường hợp người lập di chúc không tự mình viết bản di chúc thì có thể tự mình đánh máy hoặc nhờ người khác viết hoặc đánh máy bản di chúc, nhưng phải có ít nhất là hai người làm chứng. Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc.
Việc lập di chúc bằng văn bản có người làm chứng phải tuân theo quy định tại Điều 631 và Điều 632 của Bộ luật này.”
 
                                                                        Cán bộ tư vấn: Lê Hà

Gửi câu hỏi tư vấn pháp luật

Họ và tên: *
Tiêu đề : *
Nội dung câu hỏi: *
Địa chỉ:
Mã xác nhận: *