Thứ hai, 12/04/2021 (GMT+7)
Giá nông sản
Thủ tục cấp lại giấy chứng sinh sau khi bị thất lạc

Vợ chồng tôi sinh bé được hơn một tháng, nhưng tôi làm thất lạc giấy chứng sinh nên chưa đăng ký khai sinh được. Tôi có thể xin cấp lại Giấy chứng sinh để làm thủ tục đăng ký khai sinh cho con có được không?

Gửi bởi: Lê Ninh
Trả lời: Trong trường hợp này chúng tôi xin giải đáp như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định 158/2005/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung bằng Nghị định 06/2012/NĐ-CP) quy định:


“1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp Tờ khai, Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn). Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực. Trong trường hợp cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn”.



Đối với giấy chứng sinh đã bị mất, tại Điểm b Mục 3 Điều 2 Thông tư 17/2012/TT-BYT quy định: “b) Trường hợp mất, rách, nát Giấy chứng sinh: bố, mẹ hoặc người thân thích của trẻ phải làm Đơn đề nghị cấp lại Giấy chứng sinh theo mẫu quy định tại Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này có xác nhận của Tổ trưởng Tổ dân phố hoặc Trưởng thôn về việc sinh và đang sinh sống tại địa bàn khu dân cư gửi cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi đã cấp Giấy chứng sinh cho trẻ lần đầu. Trong thời hạn 2 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đơn, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có trách nhiệm cấp lại Giấy chứng sinh mới như trường hợp cấp Giấy chứng sinh có nhầm lẫn. Trong trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn xác minh không được quá 3 ngày làm việc”.



Như vậy, bà có thể làm đơn xin cấp lại Giấy chứng sinh gửi cơ sở khám, chữa bệnh nơi đã cấp Giấy chứng sinh theo hướng dẫn nêu trên.

                                                         Cán bộ tư vấn:  Lê Hà            

Gửi câu hỏi tư vấn pháp luật

Họ và tên: *
Tiêu đề : *
Nội dung câu hỏi: *
Địa chỉ:
Mã xác nhận: *